Ủy ban MTTQ xã Hà Bắc: Tổng kết 20 năm tổ chức " Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc ở khu dân cư", giai đoạn 2003-2023
Sáng ngày 14/6/2023, Ủy ban MTTQ xã Hà Bắc tổ chức hội nghị tổng kết 20 năm tổ chức " Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc ở khu dân cư", giai đoạn 2003-2023. Về dự hội nghị có các đồng chí lãnh đạo Đảng, Chính quyền, các ban, ngành đoàn thể xã Hà Bắc; Bí thư các chi bộ, trưởng các thôn,Trưởng ban mặt trận ở các KDC trong toàn xã.
Các tiết mục văn nghệ chào mừng.
Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc ở khu dân cư được tổ chức vào dịp kỷ niệm Ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11) hàng năm, đây là dịp để Mặt trận Tổ quốc Việt Nam các cấp, Nhân dân, Ban Công tác Mặt trận ở khu dân cư ôn lại truyền thống lịch sử vẻ vang của Mặt trận Dân tộc Thống nhất Việt Nam, phát huy tinh thần yêu nước và sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân; vận động, động viên Nhân dân thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị trên địa bàn. Sau 20 năm thực hiện, đến nay đã thật sự là Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân, thu hút đông đảo Nhân dân khu dân cư tham gia. Hàng năm, 100% khu dân cư tổ chức Ngày hội, trong đó có tổ chức cả phần lễ và phần hội.
Toàn cảnh hội nghị.
Đáng chú ý, việc tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc trên địa bàn xã đã cổ vũ tinh thần nhân dân tham gia các phong trào thi đua yêu nước như Phong trào Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa với tỷ lệ gia đình đạt gia đình văn hóa và khu dân cư văn hóa ngày càng tăng, đến cuối năm 2022 tỷ lệ gia đình đạt gia đình văn hóa đạt trên 85,7%, tỷ lệ khu dân cư đạt khu dân cư văn hóa đạt 100%. Cuộc vận động Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh đã thu hút sự chung tay đóng góp của các tầng lớp nhân dân như: Nhân dân đã tự đóng góp gần 9 tỷ đồng, hiến hơn hàng nghìn m2 đất và hàng nghìn ngày công lao động để chỉnh trang cơ sở vật chất, sửa chữa đường giao thông nông thôn, kiên cố hóa kênh mương nội đồng, xây công trình phúc lợi xã hội... đến nay 4/4 thôn được công nhận đạt chuẩn NTM, xã Hà Bắc được công nhận xã đạt chuẩn NTM năm 2021
Thực hiện cuộc vận động " Ngày vì người nghèo", MTTQ xã đã tuyên truyền vận động nhân dân tham gia ủng hộ, xây dựng quỹ " Vì người nghèo", kết quả nhân dân đã ủng hộ được hơn 200 triệu đồng, hỗ trợ kinh phí xây mới 8 nhà đại đoàn kết trị giá hơn 180 triệu đồng. Đặc biệt trong công tác đền ơn đáp nghĩa MTTQ xã phối hợp với Sư đoàn 390 hỗ trợ làm nhà cho 2 gia đình có công với cách mạng trị giá 150 triệu đồng, trao 21 xuất quà trị giá 42 triệu đồng nhân kỷ niệm ngày TBLS 27/7. Vận động quyên góp ủng hộ dịch Covid 19 đạt được nhiều kết quả, đã vận động được 137 triệu đồng và thiết bị vật tư y tế, nhu yếu phẩm phòng chống dịch. Hưởng ứng tuần lễ " Hướng về thành phố mang tên Bác" do UB MTTQ tỉnh Thanh hóa phát động, MTTQ xã Hà Bắc đã vận động và tiếp nhận 3,5 tấn gạo và các nhu yếu phẩm, tổng trị giá 70 triệu đồng...
Các đồng chí lãnh đạo xã tặng giấy khen cho cá nhân, tập thể.
Nhân dịp này, Chủ tịch UBND xã Hà Bắc đã khen thưởng cho 2 tập thể và 10 cá nhân có thành tích xuất sắc trong tổ chức thực hiện 20 năm tổ chức " Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc ở khu dân cư", giai đoạn 2003-2023.
Thanh Hiên
- TRƯƠNG TRÌNH TRI ÂN CỦA XÃ HÀ BẮC NHÂN NGÀY 27/7 NGÀY THƯƠNG BINH LIỆT SĨ
- Câu lạc bộ Doanh nhân họ Phan Miền Bắc thăm và tặng quà cho trường tiểu học và THCS xã Hà Bắc.
- NỘI DUNG TRUYỀN THÔNG VỀ DỪNG CÔNG NGHỆ 2G
- Ngày thế giới phòng, chống mua bán người: 30/07
- Bài tuyên truyền Ngày toàn dân phòng, chống mua bán người – 30/7
- Đoàn xã hà bắc tổ chức tập huấn công tác đoàn đội, hội và triển khai các hoạt động hè
- Phu huynh không khóa cửa nhốt trẻ ở trong nhà mà không để lại chìa khóa
- Nghị định 49 quy định về hoạt động thông tin cơ sở
- nghị định 36 của chính phủ quy định về xét tặng giải thưởng HCM, giải thưởng nhà nước
- nghị định 93 của chính phủ quy định chi tiết xét tặng danh hiệu "nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú
Công khai kết quả giải quyết TTHC
ĐIỆN THOẠI HỮU ÍCH
02373.742.289